Giấy phép xây dựng có thời hạn bao lâu là câu hỏi mà Luật Sư AZ nhận được rất nhiều từ quý khách hàng. Trong bài viết này, chúng tôi xin giải đáp và kèm theo quy trình gia hạn giấy phép chi tiết. Theo dõi ngay bài viết !

Giấy phép xây dựng là gì?

Giấy phép xây dựng là một loại văn bản giấy tờ do Cơ quan Nhà nước cấp để xác nhận việc cho phép cá nhân hoặc tổ chức thực hiện các công việc xây dựng, sửa chữa, di dời nhà ở, công trình,… theo nguyện vọng và phạm vi được cấp phép.

Giấy phép xây dựng có thời hạn bao lâu?

Giấy phép xây dựng được cấp có thời hạn là 12 tháng và có hiệu lực. Điều này đã được quy định rõ trong Khoản 10, Điều 90, Luật xây dựng 2014.

Gia hạn giấy phép xây dựng như thế nào?

Xin giấy phép xây dựng có thời hạn bao lâu

Trong trường hợp giấy phép xây dựng đã hết hiệu lực nhưng công trình chưa được khởi công xây dựng. Chủ đầu tư có thể tiến hành gia hạn giấy phép theo quy định tại Điều 99, Luật xây dựng 2014 như sau:

  • Hồ sơ xin gia hạn giấy phép xây dựng gồm có: Bản chính giấy phép xây dựng đã được cấp và đơn đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng.
  • Mỗi giấy phép xây dựng chỉ được gia hạn tối đa 2 lần và thời hạn gia hạn không được vượt quá 12 tháng.
  • Nếu hết thời hạn gia hạn mà chưa khởi công xây dựng, chủ đầu tư phải nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới theo đúng quy định của pháp luật.
Xem thêm:  Xin giấy phép kinh doanh cafe ở đâu? Hướng dẫn chi tiết

Giấy phép xây dựng có thời hạn bao lâu đối với công trình, nhà ở riêng lẻ?

Đối với công trình, nhà ở riêng lẻ, thời hạn của giấy phép xây dựng được quy định rõ trong Khoản 3, Điều 99, Luật Xây dựng năm 2014. Thời hạn này sẽ được ghi cụ thể trong giấy phép.

Tuy nhiên, nếu công trình chưa được thực hiện, chủ công trình hoặc người sử dụng công trình có thể đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét gia hạn cho đến khi quy hoạch được triển khai. Thời hạn gia hạn của công trình sẽ được ghi rõ trong giấy phép xây dựng đã có thời hạn được cấp trước đó.

Điều kiện cấp giấy phép xây dựng

Ngoài việc hiểu khái niệm và thời hạn của giấy phép xây dựng, cần nắm rõ điều kiện để được cấp giấy phép. Các điều kiện này bao gồm:

  • Phù hợp với quy hoạch xây dựng chi tiết và được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.
  • Đảm bảo các quy định về chỉ giới xây dựng, chỉ giới đường bộ, hành lang bảo vệ các công trình giao thông, thủy lợi, các di tích – di sản – lịch sử văn hóa,… cũng như các yêu cầu về an toàn với công trình xây dựng xung quanh.
  • Đối với các công trình là kho chứa chất độc hại, công trình vệ sinh công cộng. Có nguy cơ ô nhiễm ảnh hưởng đến môi trường,… cần đảm bảo về khoảng cách vị trí.
  • Đảm bảo mật độ và không ảnh hưởng đến cảnh quan và công trình xung quanh, hệ thống cấp thoát nước, vệ sinh, phòng cháy chữa cháy, môi trường, ánh sáng,…
  • Các công trình lớn như các khu đô thị, các tòa chung cư,… được yêu cầu xây dựng khu vực tầng hầm.
Xem thêm:  Đăng ký giấy phép kinh doanh ở đâu? Lệ phí bao nhiêu?

Thủ tục gia hạn giấy phép xây dựng

Hồ sơ xin gia hạn giấy phép xây dựng

Để biết khi nào cần gia hạn giấy phép xây dựng, cần nắm rõ hồ sơ xin gia hạn giấy phép đã được quy định tại Khoản 2, Điều 16 của Thông tư 15/2016/TT-BXD. Hồ sơ này bao gồm:

  • Giấy phép xây dựng đã được cấp (bản chính).
  • Mẫu đơn đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng theo mẫu tại Phụ lục số 2 của Thông tư này.

Quy trình gia hạn giấy phép xây dựng

Quy trình gia hạn đã được quy định trong Khoản 2, Điều 102 của Luật xây dựng 2014, cụ thể như sau:

  • Chủ đầu tư nộp 02 bộ hồ sơ đề nghị gia hạn và cấp lại giấy phép xây dựng cho cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng.
  • Trong thời hạn 05 ngày kể từ khi tiếp nhận đầy đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền tiến hành xem xét và gia hạn hoặc cấp lại giấy phép xây dựng.

Trên đây là lời giải đáp cho câu hỏi về giấy phép xây dựng có thời hạn bao lâu. Hy vọng bài viết này đã cung cấp thông tin hữu ích đến bạn. Nếu bạn đang cần tư vấn về dịch vụ giấy phép xây dựng thì liên hệ ngay với Luật Sư AZ qua hotline 0902.705.622 để được hỗ trợ chi tiết.

5/5 - (5 bình chọn)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *