Giấy phép xây dựng là một yếu tố quan trọng để đảm bảo sự hợp pháp và an toàn cho các công trình xây dựng. Bài viết này sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về lệ phí gia hạn giấy phép xây dựng và thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng.

Bạn sẽ có cái nhìn tổng quan và nắm vững các quy định pháp luật liên quan. Từ đó thực hiện các bước theo đúng quy trình và tuân thủ các quy định của pháp luật khi xin cấp và gia hạn giấy phép xây dựng.

Giấy phép xây dựng là gì?

Giấy phép xây dựng là một văn bản pháp lý được cấp bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho chủ đầu tư. Nhằm mục đích xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo hoặc di dời công trình xây dựng.

Trong đó, công trình xây dựng là kết quả của quá trình thiết kế và xây dựng. Bao gồm công lao động của con người, vật liệu xây dựng và thiết bị được lắp đặt trong công trình. Công trình có thể bao gồm phần dưới mặt đất, phần trên mặt đất, phần dưới mặt nước và phần trên mặt nước.

Xem thêm:  Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm nhà hàng, quán ăn

Khi nào cần gia hạn giấy phép xây dựng?

Trước khi giấy phép xây dựng hết hiệu lực khởi công xây dựng. Nếu công trình chưa được khởi công, chủ đầu tư phải đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng.

  • Mỗi giấy phép xây dựng chỉ có thể gia hạn tối đa 02 lần.
  • Thời gian gia hạn mỗi lần là 12 tháng.

Nếu hết thời gian gia hạn giấy phép xây dựng mà chưa khởi công xây dựng. Chủ đầu tư phải nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới.

Lưu ý: Đối với công trình, nhà ở riêng lẻ có giấy phép xây dựng hết thời hạn tồn tại ghi trong giấy phép, nhưng quy hoạch chưa được thực hiện. Chủ sở hữu công trình hoặc người được giao sử dụng công trình phải đề nghị cơ quan cấp giấy phép xây dựng xem xét gia hạn thời gian tồn tại cho đến khi quy hoạch được triển khai. Thời hạn tồn tại công trình được ghi ngay trong giấy phép xây dựng đã được cấp.

Lệ phí gia hạn giấy phép xây dựng bao nhiêu tiền?

Lệ phí gia hạn giấy phép xây dựng: 10.000đ/lần.

Căn cứ pháp lý

  • Luật Xây dựng số 16/2003/QH11 ngày 26/11/2005.
  • Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12/02/2009 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình.

Hồ sơ gia hạn giấy phép xây dựng

Theo khoản 3 Điều 51 Nghị định 15/2021/NĐ-CP, hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng bao gồm:

  • Đơn đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng theo mẫu quy định.
  • Bản chính giấy phép xây dựng đã được cấp.
Xem thêm:  Mở trung tâm tiếng Anh quy mô nhỏ với thủ tục chi tiết

Quy trình gia hạn giấy phép xây dựng

Quy trình gia hạn giấy phép xây dựng được quy định tại khoản 2 Điều 102 Luật Xây dựng 2014 như sau:

Chủ đầu tư nộp 02 bộ hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng cho cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng.

Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng có trách nhiệm xem xét gia hạn giấy phép xây dựng.

Thẩm quyền gia hạn giấy phép xây dựng

Theo khoản 4 Điều 103 Luật Xây dựng 2014, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng cũng là cơ quan có thẩm quyền gia hạn giấy phép xây dựng do mình đã cấp.

Theo đó, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng được quy định như sau:

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp giấy phép xây dựng đối với công trình thuộc đối tượng yêu cầu cấp giấy phép xây dựng trên địa bàn tỉnh, trừ công trình xây dựng thuộc thẩm quyền cấp giấy phép của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phân cấp, ủy quyền cho sở xây dựng, ban quản lý khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế, Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp giấy phép xây dựng thuộc chức năng và phạm vi quản lý của cơ quan này.

Xem thêm:  Dịch vụ xin chứng chỉ giấy chứng nhận năng lực nhà thầu

Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp giấy phép xây dựng đối với công trình cấp III, cấp IV và nhà ở riêng lẻ trên địa bàn do mình quản lý.

(Khoản 37 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020)

Như vậy, để thực hiện gia hạn giấy phép xây dựng, chủ đầu tư cần chuẩn bị hồ sơ đầy đủ và tuân thủ quy trình quy định của pháp luật, nộp đầy đủ lệ phí gia hạn giấy phép xây dựng. Để đảm bảo sự hợp pháp và đúng thủ tục trong quá trình xây dựng công trình.

Nếu bạn đang cần tư vấn giấy phép chi tiết. Hãy liên hệ ngay với Luật Sư AZ qua hotline 0902.705.622 để được hỗ trợ chi tiết nhất.

5/5 - (5 bình chọn)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *